Năm 2018 những dòng xe ô tô nào hết niên hạn sử dụng? - MuasamXe.com
Banner VPS

Năm 2018 những dòng xe ô tô nào hết niên hạn sử dụng?

+ Liên hệ [email protected] để đặt SĐT tại đây!

Cục Đăng kiểm Việt Nam thông báo loạt xe cơ giới hết hạn sử dụng từ 1/1/2018: Lực lượng CSGT nếu phát hiện xe ô tô hết niên hạn sử dụng, xe công nông, xe 3 bánh, 4 bánh tự chế tham gia giao thông trên địa bàn thì sẽ lập biên bản, đình chỉ lưu hành xe, tạm giữ giấy chứng nhận đăng ký xe, biển số xe và xử lý theo quy định của pháp luật; đồng thời, thông báo bằng văn bản cho cơ quan Cảnh sát giao thông nơi đã đăng ký xe đó biết để làm thủ tục thu hồi giấy chứng nhận đăng ký xe, biển số xe.

Cục Đăng kiểm Việt Nam thông báo loạt xe cơ giới hết hạn sử dụng từ 1/1/2018

Cục Đăng kiểm Việt Nam vừa gửi thông báo tới Ủy ban ATGT Quốc gia, Bộ Công an, Bộ GTVT danh sách phương tiện sắp hết niên hạn sử dụng, chủ phương tiện có thể tra cứu tại tại địa chỉ www.vr.org.vn. Theo đó, mỗi tay lái có thể tra cứu phương tiện hết/sắp hết niên theo đường link thông báo “Danh sách xe cơ giới hết niên hạn từ 01/01/2018” tại địa chỉ www.vr.org.vn/lib/download.asp. Công khai danh sách xe cơ giới hết/sắp hết niên hạn sử dụng từ ngày 1/1/2018 Ôtô hết niên hạn sử dụng khi nào? Điều 5 Nghị định số 95/2009 quy định niên hạn sử dụng với ôtô chở hàng và ôtô chở người như sau:

  • Không quá 25 năm đối với xe ôtô chở hàng.
  • Không quá 20 năm đối với xe ôtô chở người.
  • Không quá 17 năm đối với xe ôtô chuyển đổi công năng từ các loại xe khác thành xe ô tô chở người trước ngày 1/1/2002.

Tuy nhiên, các quy định trên không áp dụng với các trường hợp sau: ôtô của quân đội, công an phục vụ mục đích quốc phòng, an ninh; xe ôtô chở người đến 9 chỗ ngồi (kể cả chỗ người lái); xe ôtô chuyên dùng (xe ôtô có kết cấu và trang bị để thực hiện một chức năng, công dụng đặc biệt), rơ moóc, sơ mi rơ moóc.

Xe ô tô hết niên hạn sử dụng bị phạt thế nào?

Căn cứ Điều 16 Nghị định số 46/2016, người điều khiển xe ôtô (bao gồm cả rơ moóc hoặc sơ mi rơ moóc được kéo theo) đã quá niên hạn sử dụng sẽ bị phạt từ 4.000.000 đến 6.000.000 đồng. Bên cạnh đó, người điều khiển xe còn bị tịch thu phương tiện và bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 1 tháng đến 3 tháng.

Lực lượng CSGT nếu phát hiện xe ô tô hết niên hạn sử dụng, xe công nông, xe 3 bánh, 4 bánh tự chế tham gia giao thông trên địa bàn thì sẽ lập biên bản, đình chỉ lưu hành xe, tạm giữ giấy chứng nhận đăng ký xe, biển số xe và xử lý theo quy định của pháp luật; đồng thời, thông báo bằng văn bản cho cơ quan Cảnh sát giao thông nơi đã đăng ký xe đó biết để làm thủ tục thu hồi giấy chứng nhận đăng ký xe, biển số xe.

Theo thống kê mới nhất từ Cục Đăng kiểm Việt Nam (Bộ Giao thông Vận tải), tổng số xe sẽ hết niên hạn sử dụng từ ngày 1/1/2018 là 24.439 xe ôtô, trong dó, có 2.632 xe chở người và 21.807 xe chở hàng.  Trong đó, riêng tại Hà Nội, số lượng xe sắp hết niên hạn là 2.642 xe, tại Tp.HCM, số xe sắp hết niên hạn sử dụng là 5.494 xe.

Cục Đăng kiểm cho rằng, việc các phương tiện hết niên hạn sử dụng mà vẫn tham gia giao thông sẽ tiềm ẩn nguy cơ cao về tai nạn giao thông, trái với quy luật của Luật Giao thông đường bộ.  Cục Đăng kiểm đã yêu cầu các Trung tâm đăng kiểm xe cơ giới trên cả nước cấp số liệu cho Phòng cảnh sát giao thông, Sở Giao thông Vận tải, Thanh tra giao thông các tỉnh, thành phố, đồng thời chủ động phối hợp với các lực lượng tuần tra thực hiện kiểm tra liên ngành để kiểm soát trên đường, xử lý các chủ phương tiện vi phạm, tịch thu theo Nghị định 46 của Chính phủ.

Ông Trần Kỳ Hình, Cục trưởng Cục Đăng kiểm Việt Nam, việc các phương tiện hết niên hạn sử dụng mà vẫn tham gia giao thông sẽ tiềm ẩn nhiều nguy cơ cao về TNGT và trái với quy định của Luật Giao thông đường bộ và Nghị định số 95/2009/NĐ – CP của Chính phủ. Để người dân thực hiện nghiêm các quy định và ngăn ngừa TNGT, Cục Đăng kiểm Việt Nam đã yêu cầu các Trung tâm đăng kiểm xe cơ giới trên cả nước cung cấp số liệu cho Phòng CSGT, Sở GTVT, Thanh tra GTVT các tỉnh, thành phố.

nguồn tham khảo cafeauto.vn

Có thể bạn quan tâm

Loading...