Luật 2017: Lỗi không mang giấy đăng ký khi lái xe phạt bao nhiêu tiền? - MuasamXe.com
Banner VPS

Luật 2017: Lỗi không mang giấy đăng ký khi lái xe phạt bao nhiêu tiền?

+ Liên hệ [email protected] để đặt SĐT tại đây!

Căn cứ điều 24 nghị định 71/2012 sửa đổi nghị định 34/2010 về xử lý vi phạm hành chính trong lĩnh vực luật giao thông đường bộ quy định. Trên thực tế, tại thời điểm kiểm tra nếu người vi phạm không có giấy phép đăng ký xe CSGT buộc phải giữ giấy phép lái hoặc ngược lại. Nếu không có cả hai giấy tờ nói trên CSGT  thậm chí sẽ tạm giữ phương tiện để đảm bảo cho việc nộp phạt, chứng minh nguồn gốc xe sau đó của người vi phạm.

Lỗi không mang giấy đăng ký khi lái xe phạt bao nhiêu tiền?

Giấy đăng ký xe là một trong những loại giấy tờ mà người điều khiển xe gắn máy bắt buộc phải mang theo khi tham gia giao thông. Nếu vi phạm, người điều khiển xe sẽ bị xử phạt theo quy định của Nghị định 171/2013/NĐ-CP. Căn cứ điều 24 nghị định 71/2012 sửa đổi nghị định 34/2010 về xử lý vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ quy định

Luật 2017: Lỗi không mang giấy đăng ký khi lái xe phạt bao nhiêu tiền? 1

  • Phạt 80.000 – 120.000 VNĐ nếu không mang bảo hiểm.
  • Phạt 80.000 – 120.000 VNĐ nếu không mang giấy phép lái xe.
  • Phạt 80.000 – 120.000 VNĐ nếu không giấy đăng ký lái xe.
  • Phạt 200.000 – 400.000 VNĐ nếu không mang theo giấy phép lái xe, giấy đăng ký lái xe.

Phạt từ 4.000.000 – 6.000.000 VNĐ đối vớ người điều khiển xe mô tô dung tích xi lanh từ 175 cm3 trở lên: Có Giấy phép lái xe nhưng không phù hợp với loại xe đang điều khiển hoặc đã hết hạn sử dụng từ 6 (sáu) tháng trở lên; Không có Giấy phép lái xe hoặc sử dụng Giấy phép lái xe không do cơ quan có thẩm quyền cấp, Giấy phép lái xe bị tẩy xóa.

Xử phạt đối với xe ô tô, máy kéo và các loại xe như ô tô:

  • Phạt 400.000 – 600.000 VNĐ nếu có Giấy phép lái xe nhưng đã hết hạn sử dụng dưới 6 (sáu) tháng.
  • Phạt 800.000 – 1.200.000 VNĐ nếu không có Giấy phép lái xe hoặc sử dụng Giấy phép lái xe không do cơ quan có thẩm quyền cấp, Giấy phép lái xe bị tẩy xóa
  • Phạt 1.000.000 – 3.000.000 VNĐ đồng đối với người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi điều khiển xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự ô tô.
  • Phạt 4.000.000 – 6.000.000 VNĐ có Giấy phép lái xe nhưng không phù hợp với loại xe đang điều khiển hoặc đã hết hạn sử dụng từ 6 (sáu) tháng trở lên.
  • Phạt 4.000.000 – 6.000.000 VNĐ không có Giấy phép lái xe hoặc sử dụng Giấy phép lái xe không do cơ quan có thẩm quyền cấp, Giấy phép lái xe bị tẩy xóa

Cụ thể, tại Điểm b, Khoản 2, Điều 21 quy định phạt tiền từ 80.000 đồng đến 120.000 đồng đối với người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy, các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy không mang theo Giấy đăng ký xe. Do đó, khi tham gia giao thông bạn nhớ mang đầy đủ cả bản gốc giấy đăng ký xe, trường hợp mang theo bản công chứng giấy đăng ký xe vẫn không được chấp nhận và vẫn bị xử phạt như bình thường.

Điều 58 Luật giao thông đường bộ quy định: “Điều kiện của người lái xe tham gia giao thông”

1. Người lái xe tham gia giao thông phải đủ độ tuổi, sức khoẻ quy định tại Điều 60 của Luật này và có giấy phép lái xe phù hợp với loại xe được phép điều khiển do cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp. Người tập lái xe ô tô khi tham gia giao thông phải thực hành trên xe tập lái và có giáo viên bảo trợ tay lái.

Ứng dụng tra cứu luật giao thông theo nghị định 100

2. Người lái xe khi điều khiển phương tiện phải mang theo các giấy tờ sau:

  • Đăng ký xe;
  • Giấy phép lái xe đối với người điều khiển xe cơ giới quy định tại Điều 59 của Luật này;
  • Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường đối với xe cơ giới quy định tại Điều 55 của Luật này;
  • Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới.”

Căn cứ điều 24 nghị định 71/2012 sửa đổi nghị định 34/2010 về xử lý vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ quy định. Trên thực tế, tại thời điểm kiểm tra nếu người vi phạm không có giấy phép đăng ký xe CSGT buộc phải giữ giấy phép lái hoặc ngược lại. Nếu không có cả hai giấy tờ nói trên CSGT  thậm chí sẽ tạm giữ phương tiện để đảm bảo cho việc nộp phạt, chứng minh nguồn gốc xe sau đó của người vi phạm.

Nhiều người cho rằng vì di chuyển trong phạm vi ngắn nên không mang theo giấy phép lái xe, giấy đăng ký xe thì có được tạo điều kiện về nhà lấy hoặc nhờ người thân mang ra hay không?

“Tùy vào bối cảnh đang làm nhiệm vụ mà lực lượng CSGT có hoặc không tạo điều kiện cho người vi phạm thêm thời gian để xuất trình giấy phép lái xe và đăng ký xe. Không có quy định nào cho phép người vi phạm trong các trường hợp trên được về nhà hoặc nhờ người thân mang giấy tờ đến nơi bị xử lý vi phạm và CSGT phải chờ đợi”, luật sư Hiếu tư vấn thêm.

Bình luận của bạn 1 bình luận
  1. Cho e ? E chạy xe 50cc chưa đc 18 cho e ? E bị mất giấy xe và ko chấp hành hiệu lệnh như vậy bị phạt bao nhiêu ạ?

Có thể bạn quan tâm

Loading...